Nộp Phí Thẩm Duyệt Thiết Kế PCCC

Nộp phí thẩm duyệt thiết kế phòng cháy chữa cháy

Hỏi:

Chào công ty, tôi có câu hỏi như sau, mong được công ty giải đáp.

Tôi là hộ kinh doanh sản xuất ống thép, tôi có nhà xưởng sản xuất diện thích khoảng 300m3.

Xưởng hoạt động đã lâu, hiện tại hệ thống PCCC đã cũ và hư hỏng.

Tôi muốn lắm đặt hệ thống hệ thống phòng cháy chữa cháy mới để đảm bảo an toàn PCCC.

Vậy khi lắp đặt và trình hồ sơ thẩm duyệt thiết kế về PCCC thì:

Tôi có cần phải nộp phí thẩm duyệt PCCC hay không?

Nếu nộp thì được quy định tại văn bản nào?

Đáp:

Chào bạn, cảm ơn câu hỏi của bạn.

Với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin trả lời như sau:

Được quy định tại Khoản 1 Điều 1 Thông tư số 258/2016/TT-BTC.

“Quy định mức thu, chế độ thu, nộp, quản lý và sử dụng phí thẩm định phê duyệt thiết kế phòng cháy và chữa cháy”.

Quy định việc thu phí áp dụng với các dự án, công trình nêu tại:

Khoản 2 Điều 15 Nghị định số 79/2014/NĐ-CP ngày 31/7/2014 của Chính phủ.

Trong đó bao gồm các công trình quy định tại Phụ lục IV khi xây dựng mới, cải tạo hoặc thay đổi tính chất sử dụng.

Do đó, công trình thuộc Phụ lục IV Nghị định số 79/2014/NĐ-CP lắp đặt thêm các hệ thống PCCC.

Khi tiến hành thẩm duyệt về PCCC đối với nội dung cải tạo phải nộp phí thẩm định phê duyệt thiết kế về PCCC theo quy định.

nop phi tham duyet pccc

Giải thích thông tư 258

Thông tư này quy định mức thu, chế độ thu, nộp, quản lý và sử dụng phí thẩm định phê duyệt thiết kế PCCC.

Áp dụng cho các dự án, công trình và phương tiện giao thông cơ giới có yêu cầu đặc biệt về bảo đảm an toàn PCCC.

Thông tư này không áp dụng đối với thẩm định phê duyệt thiết kế PCCC dự án quy hoạch tỷ lệ 1/500

Thiết kế cơ sở dự án, chấp thuận địa điểm xây dựng công trình.

Thông tư này áp dụng đối với người nộp, tổ chức thu phí thẩm định phê duyệt thiết kế PCCC.

Tổ chức, cá nhân khác có liên quan đến thu, nộp, quản lý và sử dụng phí thẩm định phê duyệt thiết kế PCCC.

Điều 2. Giải thích từ ngữ

1. Thẩm định phê duyệt thiết kế PCCC được hiểu là:

Cơ quan Cảnh sát phòng cháy và chữa cháy thực hiện việc kiểm tra.

Đối chiếu các giải pháp, nội dung thiết kế dự án với các tiêu chuẩn, quy chuẩn kỹ thuật liên quan PCCC.

Nếu có thêm đóng góp hoặc ý kiến thắc mắc nào khác.

Hãy gửi email về cho chúng tôi để được hỗ trợ giải đáp:

Email: Songthaitung.co@gmail.com

Tham khảo thêm: Lắp đặt chống sét gia đình

0/5 (0 Reviews)

Đóng góp bình luận của bạn ngay bên dưới về cho đội ngũ Admin !

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *