Phương án phòng cháy chữa cháy – Phương án PCCC

Xây dựng phương án PCCC

Chào công ty, tôi tên là Nguyễn Quang Đạt, có câu hỏi như sau mong được công ty giải đáp:

Hỏi

– Gia đình tôi hiện nay có 1 hội trường 450m2  và 2 hội trường 300m2.

– Thông thường, chỉ có 1 đến 3 người bao gồm tôi là quản lý và 2 nhân viên lau dọn.

– Cả 3 người chúng tôi đều đã được học nghiệp vụ PCCC cứu nạn cứu hộ.

Công ty cho tôi hỏi chúng tôi phải xây dựng phương án PCCC như thế nào và cần những thủ tục gì?

Đáp

Chào bạn Quang Đạt, với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin trả lời như sau:

– Gia đình bạn Đạt có 1 hội trường 450m2 và 2 hội trường 300m2 để cho thuê tiệc cưới.

– Như vậy cơ sở này thuộc loại hình cơ sở “Trung tâm hội nghị”.

– Thuộc danh mục cơ sở thuộc diện quản lý PCCC.

Quy định tại Mục 3, Phụ lục 1 ban hành kèm theo Nghị định số 79/2014/NĐ-CP.

* Về xây dựng phương án PCCC:

– Theo quy định tại Mục a, Khoản 2, Điều 21 Nghị định số 79/2014/NĐ-CP.

Chủ tịch UBND cấp xã, người đứng đầu cơ sở, trưởng thôn, chủ rừng, chủ phương tiện giao thông cơ giới

Có yêu cầu đặc biệt về bảo đảm an toàn PCCC chịu trách nhiệm tổ chức xây dựng phương án chữa cháy sử dụng lực lượng.

Phương tiện tại chỗ trong phạm vi quản lý của mình (sau đây gọi chung là phương án chữa cháy của cơ sở)”.

– Phương án chữa cháy của cơ sở được xây dựng theo mẫu PC 11 ban hành kèm theo Thông tư số 66/2014/TT-BCA ngày 16/12/2014 của Bộ Công an.

Quy định chi tiết một số điều của Nghị định số 79/2014/NĐ-CP.

* Về thẩm quyền phê duyệt phương án chữa cháy của cơ sở:

Do bạn Đạt không nói rõ 03 hội trường có sức chứa là bao nhiêu chỗ ngồi.

– Nên chưa có cơ sở để khẳng định thẩm quyền phê duyệt phương án chữa cháy của cơ sở

– Trường hợp nếu các hội trường nêu trên có tổng sức chứa dưới 300 chỗ ngồi.

– Căn cứ quy định tại Mục a, Khoản 3, Điều 12 Thông tư số 66/2014/TT-BCA thì:

– Người đứng đầu cơ sở phê duyệt phương án chữa cháy của cơ sở.

Phương án chữa cháy được phê duyệt gửi về cơ quan Cảnh sát PCCC quản lý địa bàn để theo dõi.

– Trường hợp các hội trường nêu trên có tổng sức chứa trên 300 chỗ ngồi (thuộc Mục 3, Phụ lục 2 ban hành kèm theo Nghị định số 79/2014/NĐ-CP)

– Căn cứ quy định tại Mục b, c Khoản 3, Điều 12 Thông tư số 66/2014/TT-BCA thì:

Thẩm quyền phê duyệt phương án chữa cháy của cơ sở

(thuộc Trưởng phòng Cảnh sát PCCC thuộc Cảnh sát PCCC cấp tỉnh).

* Về thủ tục phê duyệt phương án chữa cháy của cơ sở:

Khi phương án chữa cháy được xây dựng xong, cơ sở gửi hồ sơ đề nghị cơ quan Cảnh sát PCCC phê duyệt bao gồm:

– Văn bản đề nghị phê duyệt phương án chữa cháy của cơ sở;

– Hai phương án chữa cháy của cơ sở đã được người có trách nhiệm tổ chức xây dựng phương án duyệt, ký tên, đóng dấu.

Nếu công dân Đạt cần biết thêm chi tiết về vấn đề này có thể liên hệ trực tiếp với cơ quan Cảnh sát PCCC

Phụ trách địa bàn nơi bạn sinh sống để được hướng dẫn cụ thể.

Nếu có thêm đóng góp hoặc ý kiến thắc mắc nào khác.

Hãy gửi email về cho chúng tôi để được hỗ trợ giải đáp:

Email: Songthaitung.co@gmail.com

Sản phẩm – Dịch vụ của chúng tôi:

Chăn chữa cháy

Nạp bình chữa cháy

error: Content is protected !!